home-33
ข่าว
ข่าว > TA

124 ทีม ร่วมบู๊ศึก ด.3 เฟ้น 5 ยอดทีมทะลุสู่ ด.2
Update : 20/09/2016 13:49:06 น.
By : ADMIN
จับสลากแบ่งสายศึกดิวิชั่น 3 ซีซั่นแรก ร่วมบู๊คึกคักกว่า 124 ทีม โซนกลางอุตลุดถึง 56 ทีม ส่วนใต้น้อยสุดที่ 4 ทีม ประเดิมเตะตุลาคมนี้

 

เมื่อวันที่ 20 กันยายน 2559 เวลา 13.00 น. ณ  ห้องประชุม สมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทย อาคารพงษ์สุภี กรุงเทพฯ มีพิธีประชุมและจับสลากแบ่งสายฟุตบอลลีกดิวิชั่น 3 ประจำฤดูกาล 2016 ซึ่งถือกำเนิดเป็นครั้งแรกหลังได้มีการยุบรวมจากถ้วยพระราชทาน ข., ค., ง. มาเป็นรายการเดียว เพื่อคัดทีมตัวแทนขึ้นสู่ดิวิชั่น 2

 

หลังปิดรับสมัครไปเมื่อวันที่ 16 กันยายน ที่ผ่านมา ปรากฎว่ามีสโมสรสมาชิกต่างๆ ส่งทีมเข้าร่วมการแข่งขันทั้งสิ้น 124 ทีม แบ่งเป็น โซนภาคเหนือ 13 ทีม, โซนภาคตะวันออกเฉียงเหนือ 10 ทีม, โซนภาคใต้ 4 ทีม, โซนภาคตะวันออก 21 ทีม และโซนภาคกลาง 56 ทีม ซึ่งแบ่งเข้าสังกัดโซนตามความสมัครใจของแต่ละสโมสรที่เป็นผู้เลือก

 

ผลการจับสลากทั้ง 5 โซน

 

โซนภาคเหนือ แบ่งการแข่งขันออกเป็น 4 สาย แข่งแบบพบกันหมด เอาทีมอันดับ 1 และ 2 ของสายไปแข่งในรอบต่อไป

สายเอ : สโมสรแสนขัน เอฟซี, สโมสรมหาวิทยาลัยราชภัฎพิบูลสงคราม, สโมสรสมาคมนักเรียนเก่าอำนวยศิลป์

สายบี : สโมสรสถาบันการพลศึกษา วิทยาเขตเชียงใหม่, สโมสรนอร์ทเทิร์น ตากยูไนเต็ด, สโมสรชัยนาท ยูไนเต็ด

สายซี : สโมสรประชุมน้องเชค, สโมสรนครแม่สอด ยูไนเต็ด, สโมสรแม่โจ้ ยูไนเต็ด

สายดี : สโมสรหนองบัว ซิตี้, สโมสรสมาคมกีฬาจังหวัดเพชรบูรณ์, สโมสรเชียงราย วันเดอร์คิด ฟอร์ เออีซี, สโมสรช้างเผือกเชียงใหม่

 

โซนภาคตะวันออกเฉียงเหนือ แบ่งการแข่งขันออกเป็น 3 สาย คัดเอาทีมอันดับ 1 และ 2 ของแต่ละสาย กับทีมอันดับ 3 ที่ดีที่สุดระหว่างสายเอกับสายบี และทีมอันดับ 3 ของสายซี เข้าไปเล่นในรอบต่อไป

สายเอ : สโมสรนครราชสีมา ยูไนเต็ด, สโมสรโคราช ซิตี้, สโมสรฟุตบอลโคราช

สายบี : สโมสรวิทยาลัยบัณฑิตเอเชีย, สโมสรเทศบาลเมืองวังสะพุง, สโมสรห้วยแถลง เอฟซี

สายซี : สโมสรหนองหาน เอฟซี, สโมสรเพื่อนปากช่อง, สโมสรทีดับบลิวดี ทนายตั้ม เอฟซี, สโมสรโคราช ยูไนเต็ด

 

โซนภาคใต้ มีเพียงสายเดียว ประกอบไปด้วย สโมสรเมืองคอน ยูไนเต็ด, สโมสรสุราษฎร์ ยูไนเต็ด, สโมสรนิวบอล สตูล เอฟซี, สโมสรสุไหงปาดี เอฟซี นำทีมอันดับ 1 และ 2 จากการแข่งขันแบบพบกันหมดในสาย มาพบกันอีกครั้งเป็นการชิงชนะเลิศ

 

 

โซนภาคตะวันออก แบ่งการแข่งขันออกเป็น 7 สาย คัดเอาทีมอันดับ 1 ของสายเอ และสายจี เข้าไปรอแข่งขันในรอบที่ 3 และเอาอันดับ 1 และ 2 ของสายที่เหลือ เข้าไปแข่งขันในรอบที่ 3

สายเอ : สโมสรหน่วยบัญชาการต่อสู้อากาศยานและรักษาฝั่ง, สโมสรนวนคร เอฟซี, สโมสรอัสสัมชัญศรีราชา 

สายบี : สโมสรนาเม่ ยูไนเต็ด, สโมสรสิริโรจน์ เอฟซี, สโมสรเทศบาลเขาบายศรี

สายซี : สโมสรทราฟ มาบตาพุด เอฟซี, สโมสรบ้านค่าย ยูไนเต็ด, สโมสรตะเคียนเตี้ย เอฟซี

สายดี : สโมสรสมาคมฮากกา, สโมสรเทศบาลตำบลเกาะขวาง, สโมสรพัฒนา เอฟซี

สายอี : สโมสรระยอง ซิตี้, สโมสรอีสาน พัทยา, สโมสรบ้านบึง โรเวอร์

สายเอฟ : สโมสรเทศบาลเมืองแสนสุข เม้งการยาง เอฟซี, สโมสรปากช่อง ซิตี้, สโมสรสมาคมกีฬาบางปะกง

สายจี : สโมสรสถาบันการพลศึกษา วิทยาเขตชลบุรี, สโมสรพัทยา ซิตี้ คลับ, สโมสรเทศบาลตำบลแสลง

 

 

โซนภาคกลาง แบ่งการแข่งขันออกเป็น 18 สาย ทีมที่มีคะแนนเป็นที่ 2  ของสายที่ 1 ถึง สายที่ 8 (รวม 8 ทีม) เข้าไปทำการแข่งขันในรอบที่สองแบบแพ้คัดออกต่อไป  และให้นำทีมที่มีคะแนนเป็นที่ 1 ของ สายที่ 1 ถึง สายที่ 18 (รวม 18 ทีม) และนำทีมที่มีคะแนนเป็น ที่ 2 ของ สายที่ 9 ถึง สายที่ 18 (รวม 10 ทีม) เข้าไปทำการแข่งขันในรอบที่ 3 ต่อไป

สายเอ : สโมสรมหาวิทยาลัยธนบุรี, สโมสรเทศบาลหนองแค, สโมสรมหาวิทยาลัยเกริก

สายบี : สโมสรตาลเดี่ยว เอฟซี, สโมสรวิทยาลัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีการกีฬา มหาวิทยาลัยมหิดล, สโมสรโรงเรียนจ่าอากาศ

สายซี : สโมสรการไฟฟ้านครหลวง, สโมสรอโยธยา ซิตี้, สโมสรคลองหลวง ร็อกกี้ โรส

สายดี : สโมสรดีเอชแอล ออลสตาร์ เอฟซี, สโมสรประมงแหลมสิงห์, สโมสรเทศบาลตำบลบางเมือง

สายอี : สโมสรพณิชยการราชดำเนิน, สโมสรสถานีตำรวจดอนเมือง, สโมสรจิมทอมสัน ฟาร์ม เอฟซี

สายเอฟ : สโมสรมหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล, สโมสรมหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์, สโมสรโรงเรียนสมุทรสาครวิทยาลัย

สายจี : สโมสรโรงเรียนนานาชาติ เทรล อินเตอร์เนชั่นแนล สคูล, สโมสรอ่างทอง ยูไนเต็ด, สโมสรเพลยย์เมกเกอร์ ยูไนเต็ด

สายเอช : สโมสรเทิดไทไดมอนด์, สโมสรสมาคมนักเรียนเก่าวัดสุทธิวราราม, สโมสรกรมแพทย์ทหารเรือ

สายไอ : สโมสรสิงห์อุบล เอฟซี, สโมสรสมาคมนักเรียนเก่าเทพศิรินทร์, สโมสรนิว บริดจ์ ทองหล่อ เอฟซี

สายเจ : สโมสรยิ่งเจริญ, สโมสรมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ, สโมสรดอนตาล พีซีซีเอ็ม เอฟซี

สายเค : สโมสรมหาวิทยาลัยราชภัฏจันทรเกษม, สโมสรกรมสวัสดิการทหารอากาศ, สโมสรกรุงเก่า

สายแอล : สโมสรโรงเรียนบางปะอิน ,โรงเรียนนายเรืออากาศ ,สโมสรบางพลับ เอฟซี

สายเอ็ม : สโมสรสิงห์บุรี ยูไนเต็ด, สโมสรมหาวิทยาลัยราชภัฏบ้านสมเด็จเจ้าพระยา, สโมสรมูลนิธิธรรมานุสรณ์

สายเอ็น : สโมสรมหาวิทยาลัยรามคำแหง ,สโมสรพิชญเกษม ,สโมสรมหานคร เอฟซี

สายโอ : สโมสรมหาวิทยาลัยราชภัฏนครปฐม ,สโมสรฟอเรสเตอร์ เอฟซี ,สโมสรเพชรชัยพฤกษ์ เอฟซี

สายพี : สโมสรวิทยาเขตอุเทนถวาย ,สโมสรองค์การบริหารส่วนตำบลลุมพลี ,สโมสรเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน

สายคิว : สโมสรเทคโนโลยีพลฯ อินทรีย์ฯ, สโมสรวังไผ่ล้อมสปอร์ตคลับ, สโมสรมศว. ยูไนเต็ด, สโมสรโรงเรียนวัดสุทธิวราราม

สายอาร์ : สโมสรราชบุรี เอ็นเอ็นเค บีพีเอฟ ยูไนเต็ด, สโมสรสิงห์บุรี โคปูน เอฟซี, สโมสรวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลรัตนโกสินทร์, สโมสรบางปลา ซีซีพี เอฟซี

 

 

ทั้งนี้ จะมีการสรุปเรื่องสนามทำการแข่งขัน และวันที่ออกมาในภายหลังอีกครั้งหนึ่ง โดยเบื้องต้นจะเป็นช่วงกลางเดือนตุลาคม 2559 ซึ่งการแข่งขันจะคัดเอาทีมแชมป์ของแต่ละโซน(5 ทีม) มาร่วมการแข่งขันดิวิชั่น 2 ในฤดูกาล 2017 ต่อไป

Top news

สรุปผลรอบตัดเชือก ได้ 6 คู่ชิง ไทยแลนด์ อเมเจอร์ลีก 2018
เผยชื่อ 6 สังเวียนชิง TA 2018 ฟาดแข้ง 21 ต.ค.
OFFICIAL:ยังบอกไม่ได้ TA โซนไหนเลื่อนมากกว่า 1 บิ๊กแชมป์เผย ต้องรอคลับฯเรียบร้อย
ผลฟุตบอล 7 สี ทีมดังพาเหรดเข้ารอบ5 อื้อ
สจ.ดุลย์เผยปมแยกทางโค้ชลิง